Hỗ trợ trực tuyến
My status
Tin tức
Hóa đơn sai tên, địa chỉ xử lý thế nào?
Tại Công văn số 97639/CT-TTHT ngày 30/12/2019, Cục Thuế TP. Hà Nội đã hướng dẫn cụ thể về việc xử lý hóa đơn trong trường hợp viết sai tên, địa chỉ người mua hàng.

Cục Thuế TP. Hà Nội cho biết, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ đã quy định cụ thể về xử lý đối với hóa đơn đã lập.
 
Theo đó, trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
 
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
 
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
 
Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 sửa đổi, bổ sung quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Theo đó, trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.
 
Căn cứ các quy định trên, Cục Thuế TP. Hà Nội hướng dẫn, trường hợp hóa đơn đã lập có sai xót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì người mua, người bán lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp có sai xót khác thì thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính nêu trên.
 
Nguồn: tapchitaichinh.vn